BÀI 70. ÔN TẬP PHÉP CỘNG, PHÉP TRỪ TRONG PHẠM VI 1000
*) Luyện tập trang 117
Bài 1 trang 117 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Tính nhẩm.
Hướng dẫn giải 200 + 300 = 500 700 – 300 = 400 600 + 60 = 660 300 + 400 = 700 800 – 400 = 400 850 – 50 = 800 600 + 400 = 1000 1000 – 600 = 400 1000 – 400 = 600
Bài 2 trang 117 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Đặt tính rồi tính:
a) 435 + 352 236 + 528 354 + 63
b) 569 – 426 753 – 236 880 – 54
Hướng dẫn giải
a) 435 352 787
236
528 764
354
63 417
b) 569 426 143
753
236 517
880
54 826
Bài 3 trang 117 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Trong các phép tính dưới đây, những phép tính nào có kết quả bé hơn 400, những phép tính nào có kết quả lớn hơn 560?
Hướng dẫn giải
462 + 100 = 562 189 + 200 = 389 570 – 300 = 270 524 + 36 = 560 640 – 240 = 400 725 – 125 = 600
Bài 4 trang 118 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Quan sát một số tuyến đường bộ trong hình vẽ:
a) Cao Bằng và Vinh, nơi nào xa Hà Nội hơn?
b) Quãng đường Hà Nội – Đà Nẵng (qua Vinh) dài bao nhiêu ki-lô-mét?
c) Quãng đường Đà Nẵng – Thành phố Hồ Chí Minh dài hơn quãng đường Thành phố Hồ Chí Minh – Cần Thơ bao nhiêu ki-lô-mét?
Hướng dẫn giải a)
Cao Bằng cách Hà Nội 285 km.
Hà Nội cách Vinh 308 km.
Vì 285 km < 308 km nên Vinh xa Hà Nội hơn.
b)
Quãng đường Hà Nội – Đà Nẵng (qua Vinh) dài: 308 + 463 = 771 (km)
c) Quãng đường Đà Nẵng – Thành phố Hồ Chí Minh dài hơn quãng đường Thành phố Hồ Chí Minh – Cần Thơ số ki-lô-mét là:
858 – 174 = 684 (km)
*) Luyện tập trang 119
Bài 1 trang 119 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Đ, S?
Hướng dẫn giải
435 58 493
547 39 508
358 214 572
629
258 371
Bài 2 trang 119 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Đặt tính rồi tính:
a) 536 + 8 67 + 829 432 + 284
b) 253 – 7 561 – 42 795 – 638
Hướng dẫn giải a)
536 8 544
67
829 896
432
284 716
b)
253 7 246
561
42 519
795
638 157
Bài 3 trang 119 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Số?
Hướng dẫn giải a)
672 – 272 = 400 400 + 85 = 485 b)
525 + 400 = 925 925 – 25 = 900
Bài 4 trang 119 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Tính:
Hướng dẫn giải
a) 216 + 65 – 81 = 281 – 81 = 200 b) 749 – 562 + 50 = 286 + 50 = 336
Bài 5 trang 119 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống:
Hưởng ứng phong trào phủ xanh đồi trọc, Trường Lê Lợi trồng được 264 cây.
Trường Nguyễn Trãi trồng được 229 cây. Hỏi cả hai trường trồng được bao nhiêu cây?
Hướng dẫn giải
Cả hai trường trồng được số cây là:
264 + 229 = 493 (cây) Đáp số: 493 cây
*) Luyện tập trang 120, 121
Bài 1 trang 120 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Chọn câu trả lời đúng.
a) Hiệu của 783 và 745 là:
A. 38 B. 83 C. 48
b) Tổng của 564 và 82 là:
A. 646 B. 546 C. 482
c) Kết quả tính 347 + 30 – 96 là:
A. 337 B. 218 C. 281
Hướng dẫn giải a)
783 – 745 = 38 Chọn A.
b)
564 + 82 = 646 Chọn A.
c)
347 + 30 – 96 = 377 – 96 = 281 Chọn C.
Bài 2 trang 121 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Số?
Hướng dẫn giải a)
340 + 50 = 390 390 – 45 = 345 345 + 6 = 351 b)
800 – 600 = 200 200 + 63 = 263 263 – 8 = 255
Bài 3 trang 121 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Giải bài toán theo tóm tắt sau:
Hướng dẫn giải
Mai cao hơn Mi số xăng-ti-mét là:
119 – 98 = 21 (cm) Đáp số: 21 cm
Bài 4 trang 121 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Tìm chữ số thích hợp:
Hướng dẫn giải
Bài 5 trang 121 SGK Toán lớp 2 Tập 2 - Kết nối tri thức với cuộc sống: Tìm hiệu của số lớn nhất có ba chữ số khác nhau và số bé nhất có ba chữ số.
Hướng dẫn giải
Số lớn nhất có ba chữ số khác nhau là: 987 Số bé nhất có nhất có ba chữ số: 100
Hiệu hai số đó là: 987 – 100 = 887